ผู้เขียน หัวข้อ: ลายมือของหลวงพ่อครับ  (อ่าน 7282 ครั้ง)

Adk System Advertising

ออฟไลน์ nakin

• สมาชิกใหม่
  • *
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 0
  • -รับ: 60
  • พลังน้ำใจ 61
ลายมือของหลวงพ่อครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 11:20:40 pm »
ใบสอบอารมณ์ของยายของแฟนผมยังเก็บไว้ครับ

www.sitluangporchua.com

ลายมือของหลวงพ่อครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 11:20:40 pm »

ออฟไลน์ กสิณไฟ

• Jr. Member
  • **
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 46
  • -รับ: 15
  • พลังน้ำใจ 80
Re: ลายมือของหลวงพ่อครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 11:23:24 pm »
สุดยอดจริงๆ ครับ :o :o :o :o
ของดี สวย ถูก ไม่มีในโลก อยากได้ต้องวัดใจและทุ่มพลังศรัทธาเกินร้อย

ออฟไลน์ nakin

• สมาชิกใหม่
  • *
  • ขอบคุณ
  • -รับ: 60
  • พลังน้ำใจ 61
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 11:35:34 pm »
สุดยอดจริงๆ ครับ :o :o :o :o
สภาพยังไม่เก่าเลยครับ..ยายของแฟนผมเก็บไว้ดีมากครับ

ออฟไลน์ เอก นามดี

• **
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 12
  • -รับ: 157
  • พลังน้ำใจ 167
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 08:48:35 am »
เก็บไว้ดีมากเลยครับ สอบปีเดียวกับแม่ผมเลยห่างกันหนึ่งเดือน 8)

ออฟไลน์ หมูมหาเวทย์

• ที่ปรึกษาเว็บไซต์
  • *
  • ขอบคุณ
  • -รับ: 374
  • พลังน้ำใจ 578
  • ส่องพระยอดนิยม-เปิดคัมภีร์คนรักพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 03:55:12 pm »
ใบสอบอารมณ์ของยายของแฟนผมยังเก็บไว้ครับ

เก็บไว้ดีมากๆครับ เปรียบเสมือนประกาศนียบัตรสมัยนี้ที่รับรองว่า "สอบผ่าน" ธรรมะของหลวงพ่อแล้วนั่นเอง จริงๆแล้วศิษย์ในสายจะไม่นิยมเรียกว่า สอบอารมณ์ แต่จะเรียกว่า "สอบธรรมะ" มากกว่า

ขั้นตอนแรกเริ่ม หลวงพ่อจะสอนวิธีปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐานให้ลูกศิษย์ โดยแบ่งกองทุกข์หรือกิเลสออกเป็น 3 กอง คือ โลภ โกรธ หลง ผู้ปฏิบัติจะต้องใช้ปัญญามาช่วยพิจารณาให้ลึกซึ้งถ่องแท้ค่ำว่า "ทุกข์" จนเข้าใจดีแล้ว ก็จะไปสอบธรรมกัน โดยมีคณะกรรมการที่หลวงพ่อตั้งขึ้น (ประมาณ 3-4 คน) ร่วมซักถามปากเปล่า ถ้าตอบได้ถูกต้องก็คือ "ผ่าน" ถ้าตอบไม่ถูกก็ "สอบตก" รอสอบใหม่ บางคนสอบ 30 ปีเพิ่งผ่านก็มี บางคนทั้งชีวิตไม่ผ่านก็มี ของแบบนี้ขึ้นอยู่กับบุญวาสนาจริงๆ

ซึ่งธรรมะสายนี้สอนสืบต่อกันมา 3 ขั้นด้วยกัน
ขั้นที่ 1 (ดวงตาเห็นธรรม) หลุดพ้นจากอบายภูมิทั้งปวง
ขั้นที่ 2 (อัดขันธ์พุทโธ) ล่วงรู้ถึงการเกิด การดับ การละสังขารของมนุษย์และสิ่งมีชีวิตทั้งมวล
และขั้นที่ 3 (รู้องค์ประกบของธาตุทั้ง 4 ดิน น้ำ ลม ไฟ) เปิดประตูสู่พระอริยบุคคล 4 จำพวก (โสดาบัน-สกิทาคามี-อนาคามี-อรหันต์)
สำหรับฆาราวาสจะสอนให้เพียงเท่านี้ สมเด็จพระบรมครู (หลวงพ่อกบ) ท่านเคยบอกว่า แค่นี้ก็เพียงพอแล้วสำหรับปุถุชน ส่วนขั้นสูงกว่านี้ใครอยากจะสำเร็จ ก็ต้องขวนขวายหาทางเอาเองครับ
นะอุด โมอัด พุทปัด ธาปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ ปิดด้วยนะโมพุทธายะ    

www.sitluangporchua.com

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 03:55:12 pm »

Share me

Digg  Facebook  SlashDot  Delicious  Technorati  Twitter  Google  Yahoo
Smf