ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ  (อ่าน 2176 ครั้ง)

Adk System Advertising

ออฟไลน์ เอก นามดี

• Jr. Member
  • **
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 12
  • -รับ: 157
  • พลังน้ำใจ 167
สอบถามครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 07:40:54 pm »
ไม่แน่ใจว่า หลวงพ่อเขาเหนือ เป็นอีกชื่อของหลวงพ่อกบหรือไม่ครับ มีกระดาษเก่าใส่กรอบอยู่ใบ เก่าจนกระดาษกรอบหมดแล้ว ลองอ่านดูครับ
       หนังสือนี้คัดลอกมาจากข้างฝากุฎิหลวงพ่อเขาเหนือ ปรับทุกข์กับลูกหลาน
ลูกเอ๋ย หลานเอ๋ย ตะวันจวนสายแล้วนะลูก ให้หมั่นคิดถึงนะ ลูกหลานพ่อจนใจที่สุดที่คนไม่ทำกัน พ่ออุตส่าห์พยายามช่วยทุกเวลาเช้าเย็น ลูกเอ่ยพ่อรักแสนจะรัก ให้หมั่นทำเข้าจะกลับตัวไม่ทันนะลูก ลูกเอ๋ยพ่อพยายามจนสุดขีดของพ่อแล้วนะลูก พ่อร้องไห้ทุกเวลาเพราะลูกหลานไม่ค่อยจะสนใจกันเลย เป็นอะไรต่ออะไรแล้วจะว่าพ่อนี้ไม่ได้นะลูกหลาน โธ่เอ่ยลูกเอ๋ย หลานเอ๋ย หูตาช่างกระไร ไม่ตะแคงหูฟังเสียบ้างเลยว่าพ่อทำอะไร ดีแต่พูดกันอย่างนั้นแหละ ตัวของตัวต้องเอาให้รอดนะลูกหลาน พ่อขอเตือนอีกสักครั้งมีหนี้สินให้รีบใช้เขา พ่อรักลูกหลานยิ่งกว่าอะไรทั้งสิ้น น้ำตาตกก็เพราะลูกหลานช่างไม่ตะแคงหูฟังบ้างเลย เงยแหงนดูอะไรบ้างสิ ชั้นฟ้าชั้นอากาศ เขาจะเปลี่ยนแปลงลูกเอ๋ยหลานเอ๋ยพ่อนี้น้ำตาตก กลัวเจ้าจะกลับตัวไม่ทัน บางคนนั้นเตือนจนอ่อนใจ แล้วแต่เถอะเมื่อเกิดจำเป็นเขาจะลงโทษลูกยา จะหาว่าพ่อไม่บอกให้รู้ ไม่รู้จะบอกอย่างไรแล้ว พ่อนี้หมดอาลัยแล้วจึงนั่งกอดเข่าน้ำตาตกทุกวัน
  พ่อนี้จะอยู่กับเจ้าไปได้ไม่กี่วันหรอก ช่างไม่ดูร่างกายของพ่อเสียบ้างเลย ต้องทรมานกายเพราะช่วยลูกหลาน กายไม่ประทังไปไม่ได้กี่วันหรอก ก็เช่นเดียวกับลูกนั่นแหละ โลกนี้พ่อจะอยู่สักสองสามวันก็ได้ เร่งทำเข้านะลูกนะ เดี๋ยวจะกลับตัวไม่ทัน อย่าพึ่งหวังอย่างอื่นให้มากนัก ห่วงก็ให้รู้ว่าห่วง ถ้าไม่ห่วงลูกหลานล่ะก็พ่อไปเสียนานแล้ว
   บัญชีเก็บคนตามกำหนด ขึ้น1ค่ำ 2ค่ำฝ่ายโลกเริ่มเก็บ ขึ้น7ค่ำปล่อยยักษ์ทมิฬให้กินคน และทรมานคนที่ใจบาปหยาบช้า ขึ้น10ค่ำแผ่นดินจะสะเทือน กลางคืนท้องฟ้าจะแดงเป็นเลือด และสว่างคล้ายกลางวัน กลางวันจะมืด มิฉะนั้นจะมืดมัวไป แรม10ค่ำเป็นต้นไปถึงเดือน6 ฟ้าดินลมไฟและคนใจร้ายที่มีบาปหนา จะฆ่าฟันกันตายตั้งแต่เดือน4เป็นต้นไป ศึกในทวีปเมืองมนุษย์จะไม่รู้ว่าเป็นใครต่อใคร จนคนตาย 8,000,400 คนจึงจะหยุดแล้วจึงอำนวยต่อไป ในเรื่องนี้พ่อช่วยจัดการให้สำเร็จ
   จงพยายามกัดฟันทนต่ออุปสรรค ไม่ทนก็ต้องทน เกิดมาเป็นคนต้องทนให้มั่นจริงๆ คนเราดีได้ง่ายเมื่อไหร่ เพราะฉะนั้นต้องก้มหน้าทนต่อไปนะลูก ความสบายอยู่ข้างหน้า ความสำเร็จมรรคผลอยู่ข้างหน้า ต้องทนเอาไม่ว่าสิ่งอะไร ต้องอาศัยอดทน ถ้าขาดสิ่งหนึ่งสิ่งใด ก็ใช้ไม่เป็นผลสำเร็จ พร้อมกันแล้วหรือยัง เมื่อพร้อมแล้วจะได้ปล่อย นี่พ่อชลอไว้ดอกหนา แม้แต่สังขารจะเจ็บก็ทนเอา ใช้เขาไป ส่งเขาให้หมดสิ้นไป แต่พ่อก็อยู่ใช้เขาเหมือนกันหรือเลือกอย่างไรต่อไปข้างหน้า ก็แล้วแต่ตามใจชอบ
       (จากคำของกษัตริย์เจ้าโลกนารายณ์)

www.sitluangporchua.com

สอบถามครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 07:40:54 pm »

ออฟไลน์ SODA 405

• Sr. Member
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 1385
  • -รับ: 417
  • พลังน้ำใจ 456
  • ....081 785 8755
Re: สอบถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 05:34:47 am »

....รอฟังด้วยฅนครับ! :D

ออฟไลน์ โก้ จีนสาตร์

• Hero Member
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 1353
  • -รับ: 1103
  • พลังน้ำใจ 1145
  • "คุยกันได้ 081-5552409 โก้ ครับ"
    • ร้านพระเครื่อง "โก้ จีนสาตร์"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 03:33:11 pm »
 :-* :-* :-* :-* :-* :-*
"ศิษย์เปรียบได้เท่ากับลูก อาจารย์เปรียบได้เท่ากับพ่อแม่ กูอนุญาตให้พวกมึงไปฆ่าศิษย์กูไม่ได้ แต่ถ้าวันใดมันไม่นับถือกูแล้ว หลงลืมกูแล้ว มันต้องตาย
"
นี้คือคำพูดของหลงพ่อกวย

ออฟไลน์ กสิณไฟ

• **
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 46
  • -รับ: 15
  • พลังน้ำใจ 80
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 01:04:16 pm »
ไม่รู้ของใคร แต่กระดาษน่ะยุคก่อน 2500 แน่ๆเลย :-* :-* :-*
ของดี สวย ถูก ไม่มีในโลก อยากได้ต้องวัดใจและทุ่มพลังศรัทธาเกินร้อย

ออฟไลน์ เอก นามดี

• **
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 12
  • -รับ: 157
  • พลังน้ำใจ 167
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 04:57:54 pm »
ไม่รู้ของใคร แต่กระดาษน่ะยุคก่อน 2500 แน่ๆเลย :-* :-* :-*
เก่ามากครับ แค่จับขอบกระดาษแล้วบิดเนื้อกระดาษก็แตกแล้วครับ เดิมๆใส่กรอบอยู่แต่เอากรอบมาใส่รูปหลวงพ่อแทน ที่สงสัยคือเคยเห็นแวบๆเวปไหนไม่รู้เขียนถึงประวัติหลวงพ่อกบแล้วมีคำว่า หลวงพ่อเขาเหนือวัดเขาสาริกาเลยสงสัยครับ

www.sitluangporchua.com

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 04:57:54 pm »

Share me

Digg  Facebook  SlashDot  Delicious  Technorati  Twitter  Google  Yahoo
Smf