ผู้เขียน หัวข้อ: ร่วมวิเคราะห์ที่มาเหรียญรุ่น ลพ.สำเภา คือ เหรียญใดกันแน่?  (อ่าน 6973 ครั้ง)

Adk System Advertising

ออฟไลน์ จ่าเจ๋ง ศรีชัยนาท

• ที่ปรึกษาเว็บไซต์
  • Full Member
  • *
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 427
  • -รับ: 742
  • พลังน้ำใจ 774
    • ศรีชัยนาท
กราบสวัสดีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมาชิกเว๊บศิษยืหลวงพ่อเชื้อทุกๆท่านครับ

...วันนี้ผมจะชวนทุกท่านมาวิเคราะห์ที่มาเหรียญรุ่นแรกของ หลวงพ่อสำเภา วัดสะพาน ว่าแท้ที่จริงแล้ว เหรียญใดกันแน่ระหว่างเหรียญ เสมาครึ่งองค์ และเหรียญเสมาเต็มองค์ อันสืบเนื่องมาจาก หลังที่กระผมได้ลงกระทู้เปิดหน้ากระดานวัตถุมงคลของหลวงพ่อสำเภา วัดสะพาน ยอดเกจิจอมขมังเวทย์ยุคเก่าแห่งเมืองชัยนาท ให้ทุกๆท่านได้ทราบแล้ว ก็มีเสียงตอบรับมาอย่างดีทั้งเรื่องราวข้อมูลต่างๆที่กระผมได้นำมาลง และก็มีบางท่านที่ยังสงสัยในเรื่องราวของวัตถุมงคลประเภทเหรียญ ของท่านว่า เหรียญใดกันแน่ที่สร้างขึ้นมาเป็นครั้งแรก เพราะเซียนยุคเก่าในชัยนาทนั้นต่างเชื่อว่า เหรียญ เสมาเต็มองค์เป็นเหรียญรุ่นแรก ขณะที่ข้อมูลที่ผมได้รับมาจากทางวัดและคนเก่าแก่ในยุคนั้นต่างบอกว่า เหรียญเสมาครึ่งองค์ต่างหากที่เป็นรุ่นแรก วันนี้ผมเลยจะเชิญชวนท่านให้มาร่วมกันวิเคราะห์เรื่องราวต่างๆดังนี้ครับ

เริ่มจากข้อแรกที่มีผู้สอบถามว่า.. 1.นักสะสมรุ่นเก่าบอกว่าเสมาคว่ำนั่งเต็มองค์เป็นรุ่นแรก ส่วนเสมาครึ่งองค์สร้างหลังปี 2500 ผมขอเรียนรับใช้แบบนี้ครับ

-.นักสะสมรุ่นเก่า หลายๆท่านนั้นส่วนใหญ่แล้วข้อมูลที่ได้รับมานั้น ผมคิดว่าเป็นการรับสารแบบบอกต่อกันมาครับ คือ มิได้รับรู้ถึงเรื่องราวที่ชัดเจน หรืออาจจะขาดหายไปตามกาลเวลาและผู้ที่รู้เรื่องราวจริงๆนั้น ต่างก็พากันไปในที่ที่เรา"ตามไปรู้" ณ เวลานี้ไม่ได้เสียด้วย จากการสอบถามข้อมูลจากท่านเจ้าอาวาสองค์ปัจจุบันและคนเก่าแก่ในยุคที่ทันท่านนั้นได้ความดังนี้

- เหรียญเสมาครึ่งองค์เป็นเหรียญที่สร้างหลังปี พ.ศ 2500 เป็นไปไม่ได้อย่างแน่นอนครับ เพราะด้วยรูปทรงเหรียญกรรมวิธีข้างเลื่อย ห่วงเชื่อม ศิลปะการแกะพิมพ์ มาจากช่างคนเดียวกันที่แกะเหรียญ หลวงพ่ออยู่ วัดดักคะนน,หลวงพ่อรุ่ง วัดหนองศรีนวล ที่ในเหรียญระบุปี พ.ศ 2489 เพราะการเทียบเคียงศิลปะแล้วต้องบวก10 ปี หรือ ลบ 10 ปี เพราะหากไวกว่าก็ พ.ศ 2479 หากช้ากว่าก็ยังตกปี พ.ศ 2499 พอดี จากการไล่เรียงรุ่นเหรียญของหลวงพ่อสำเภา ทั้ง 6 รุ่นนั้นก็ยังมีเหรียญรูปไข่ ที่สร้างขึ้นในงานฉลองสมณศักดิ์ใ นปี พ.ศ 2505 เหรียญรุ่นสุดท้ายที่ทันท่านคือ เหรียญรูปทรงกลม "ครั้งที่๑และครั้งที่๒ พ.ศ 2506 " เนื่องจาก หลวงพ่อท่านมรณะปี พ.ศ 2508 แล้วเหรียญเสมาเต็มองค์นี้ท่านว่าจะแทรกมาในปีไหนเอ่ย?

www.sitluangporchua.com

• *
  • ขอบคุณ
    • ศรีชัยนาท
ผู้ที่สงสัยยังได้วิเคราะห์มาอีกในข้อที่2 ดังนี้

-เหรียญรุ่นหลัง หลังจาก ลพ.สำเภามรณะแล้วนิยมสร้างเลียนแบบเหรียญเสมาคว่ำนั่งเต็มองค์ ที่ผ่านตาก็ 2 รุ่นแล้วครับคือ ปี19 กับรุ่นเสาร์5ปี36 ซึ่งธรรมเนียมนิยมในการสร้างเหรียญย้อนมักจะสร้างเลียนแบบเหรียญรุ่นแรก อย่างเช่น เหรียญหลวงพ่อแอ๋ว จะเป็นรุ่นใหม่รุ่นเก่าถ้าหลวงพ่อแอ๋วต้องหน้าตะแคงไว้ก่อนหรือแม้แต่หลวงปู่ศุขของเราก็เห็นได้ชัดครับ กี่รุ่นกี่รุ่นก็ละม้ายรุ่น 2466 เสียส่วนใหญ่ เพราะค่านิยมของคนยึดติดกับความเป็นรุ่นแรก

ขอตอบดังนี้ครับ...

-สำหรับข้อสันนิษฐานที่ว่าการสร้างเหรียยย้อนยุคต้องเป็นการสร้างเลียนแบบเหรียญรุ่นแรกนั้นก็มีส่วนถูกครับ แต่ว่าไม่เสมอไปเนื่องจากบางรายการของหลวงพ่อนั้น ไม่เป็นที่รู้จักของคนทั่วไป ผมขอยกตัวอย่าง เหรียญของ พระวันรัต(เผื่อน) วัดพระเชตุพน ในวงการคิดว่า เหรียญเสมาปี พ.ศ 2479 คือเหรียญรุ่นแรก แท้จริงแล้วไม่ใช่เลยครับ เป็นเหรียญรูปไข่ ปี พ.ศ 2477 ต่างหากที่เป็นรุ่นแรก และมีจำนวนการสร้างแค่ 109 เหรียญเท่านั้น ทำให้ไม่เป็นที่รู้จักของคนส่วนใหญ่ที่เคยเห็นเหรียญรุ่นสองมากกว่า ดังนั้นการสร้างเหรียญย้อนยุคก็เอาแบบเหรียญรุ่น 2 มาสร้างซะเลย เพื่อเป็นที่นิยมในหมู่คนที่รู้จักท่าน เหรียญหลวงพ่อสำเภาก็เช่นกัน เหรียญรุ่นแรกของท่านถือว่า สร้างในจำนวนน้อย คือ หลักร้อยต้นๆเท่านั้นเอง ด้วยเพราะเป็นเหรียญร่นแรก ยังไม่คาดคิดว่าจำนวนที่สร้างนั้นจะมากจะน้อยเพียงใด และจะเพียงพอต่อความต้องการหรือไม่..

• *
  • ขอบคุณ
    • ศรีชัยนาท
 สิ่งที่ทำให้นักสะสมรุ่นเก่าเชื่อว่า เหรียญเสมาเต็มองค์ คือรุ่นแรกนั้น ยังได้แสดงความเห็นดังนี้

- รูปแบบเหรียญคล้ายคลึงกับเหรียญหลวงพ่อดำ วัดหัวหมอนและหลวงพ่อโม้ วัดสน ซึ่งสร้างราวปีี2500 เห็นได้ว่าทั้ง 2 เหรียญนี้เป็นวิวัฒนาการที่ใกล้เคียงกัน เห็นด้วยว่าเหรียญ ลพ.สำเภาเก่ากว่าแน่นอนครับ ซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้นก็อาจจะป้วนเปี้ยนอยู่ราวๆ249ปลายๆ

ข้อนี้ผมขอตอบว่า...รูปแบบของยันต์นั้น ก็จริงอีกนะแหล่ะครับ ที่ไม่สามารถกำหนดได้ว่ามีใช้มาในช่วงไหน เพราะยันต์ต่างๆนั้นมีมาตั้งแต่ยุคโบราณกาลแล้วครับ ดังนั้นข้อนี้ไม่มีบทสรุปตายตัว

และเหรียญหลวงพ่อดำ วัดหัวหมอน จ.พัทลุง นั้นก็ยังไม่มีที่มาใน พ.ศ ที่แน่ชัดว่าสร้างขึ้นในปีใด รูปทรงเหรียญคือ โรงงานเดียวกันใช่ครับ แต่ว่า ศิลปะเชิงช่างผมว่าห่างไกลกันพอสมควร

• *
  • ขอบคุณ
    • ศรีชัยนาท
ต่อไปของข้อสงสัย..ครับ

-เหรียญเสมาครึ่งองค์ ถ้าพิจารณารายละเอียดบนใบหน้าของท่าน จะเห็นว่าผิวหนังของท่านเริ่มหย่อนยานโดยเฉพาะบริเวณกามทั้งสองข้าง ซึ่งรูปยุคแรกหน้าท่านออกจะตอบๆเสียด้วยซ้ำ แต่ถ้าเปรียบเทียบกับล๊อคเกทปี 06 แล้วมีความใกล้เคียงกันมากกว่าเพราะรูปในล๊อคเกทรุ่นปี 06 นี้กามทั้งสองข้างของท่านก็เริ่มหย่อนยานลงมาเช่นเดียวกันกับเหรียญเสมา ครึ่งองค์

ผมขอตอบว่า...

--หลวงพ่อสำเภา ท่านเป็นพระที่มีใบหน้ากร้านมากครับ เพราะตอนท่านสร้างเหรียญก็อายุมากเหมือนกันในช่วง 65 ปี ช่างที่แกะเหรียญสร้างนั้นก็คนละคนกัน เรียกว่าทั้ง 5-6 รุ่นของท่านนี้ศิลปะช่างคนละคนกันเลยครับ การสร้างวัตถุมงคลของท่านนั้น มีหลายชนิดและอีกอย่างรูปทรงเสมาเต็มองค์นั้น ท่านลองเปรียบเทียบกับภาพถ่ายต่างๆของท่านดูทีว่ารูปลักษณะแบบที่เอามาทำเหรียญนั้นจะมาจากรูปถ่ายต่างๆในยุค 2499-2502 ทั้งสิ้นครับ

• *
  • ขอบคุณ
    • ศรีชัยนาท
ผมขอให้ท่านพิจารณารูปดังต่อไปนี้ อย่าไปเปรียบเทียบไกล ถึง พัทลุงและกรุงเทพเลย ครับ เอาละแวกใกล้เคียวบ้านเราดีกว่า

รูป ที่ 1. หลวงพ่อสำเภา และหลวงพ่ออยู่ 2เหรียญนี้สร้างขึ้นในปีเดียวกันอย่างแน่นอนครับ เพราะช่างแกะคำว่า "จ.ว.ชัยนาท" และรูปใบหน้า ลูกตา ได้เหมือนกันอย่างกับแฝด (นี่อาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ใบหน้าท่านดูแก่เกินจริงไปสำหรับหลวงพ่อสำเภา เพราะอิทธิพลการแกะแบบมาจากอารมณ์เดียวกันของเหรียญหลวงพ่ออยู่ ครับ)

www.sitluangporchua.com

Share me

Digg  Facebook  SlashDot  Delicious  Technorati  Twitter  Google  Yahoo
Smf