ผู้เขียน หัวข้อ: พระกริ่งสายรุ้ง อาจารย์เดช วัดช้าง ที่ระลึกเจ้าคณะอำเภอบ้านนา 21 มิ.ย 56  (อ่าน 2163 ครั้ง)

Adk System Advertising

ออฟไลน์ ต้นบ้านนา

• ที่ปรึกษาเว็บไซต์
  • สมาชิกใหม่
  • *
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 1
  • -รับ: 17
  • พลังน้ำใจ 18
  • 089-0115950
พระกริ่งสายรุ้ง ที่ระลึกในงานฉลองตราตั้ง เจ้าคณะอำเภอบ้านนา ๒๑ มิถุนายน ๒๕๕๖ โดยพระเดชพระคุณ พระพรหมสุธี กรรมการมหาเถรสมาคม เจ้าคณะภาค ๑๒ เจ้าอาวาสวัดสระเกศ  ราชวรมหาวิหาร องค์ประธานมอบตราตั้งพัดยศเจ้าคณะอำเภอบ้านนา แด่ พระครูโสภณนาคกิจ อาจารย์เดช เจ้าคณะอำเภอบ้านนา เจ้าอาวาสวัดช้าง บ้านนา นครนายก ในวันที่ 21 มิถุนายน 2556 ขึ้น 13 ค่ำ เดือน 7 ปีมะเส็ง เวลา 14.09 น. ที่ผ่านมา ผู้เขียนขอลงไว้เป็นข้อมูลศึกษาต่อไปครับ

จัดสร้าง เป็นที่ระลึก จำนวนจัดสร้างทั้งหมด 118 องค์ ตอกโค๊ตช้างลายเส้น ใต้ฐาน ใส่กล่องกำมะหยี่อย่างดี และในพิธีเดียวกันยังมีพระกริ่งแบบช่อบูชาอีกจำนวน 9 ช่อ ขอลงไว้เป็นข้อมูลต่อไปครับ

เป็นพระหล่อโบราณขึ้นช่อเข้าพิมพ์และเททองหล่อพิธีวัดช้าง วันวิสาขบูชา ในพิธีเททองหล่อพระทรงเครื่องหน้าตัก ๖๙ นิ้ว " พระพุทธมงคลวิมลสุทธนาถ " เพื่อเป็นพระประธานประดิษฐานในศาลาหอประชุมสงฆ์ วัดช้าง " ศาลาบารมีพระพรหมสุธี ประชาสามัคคีรวมใจ " และร่วมเวียนเทียนวัน วิสาขบูชา ณ วัดช้าง บ้านนา นครนายก วันศุกร์ที่ ๒๔ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๕๕๖ เวลา ๒๑.๓๙ น.

รายนามพระคณาจารย์นั่งปรกในพิธี

1. พระครูโสภณนาคกิจ (อาจารย์เดช) วัดช้าง บ้านนา นครนายก

2. พระครูอดิสัย กิจจาทร (หลวงพ่อสุข) วัดทางกระบือ นครนายก

3. พระครูจริยาภิวัฒน์ (หลวงพ่อทองใบ วุฒิธัมโม) วัดเจดีย์ทอง นครนายก

4. พระครูธรรมสุตาภรณ์ (หลวงพ่อบุญมี คุณสาโร) วัดสุตธรรมาราม นครนายก

5. พระอาจารย์สาท ธรรมโชติ วัดขนอนเหนือ อยุธยา (หลวงพ่อโม่ง) หลานชายหลวงพ่อพรหม วัดขนอนเหนือ

6. พระครูสุทธิสุวรรณคุณ (ทองล้วน) หรือที่หลาย ๆ ท่านเรียกว่า อาจารย์ปั๋ม วัดดอนเปร็ง นครนายก

ทุกองค์ตอกโค๊ตกำกับชัดเจน  ดังรายละเอียดตามภาพที่ลงครับ ...ด้วยความเคารพ แจกฟรีสำหรับพระเถระชั้นผู้ใหญ่และ ข้าราชการผู้มาร่วมงาน ในวันงานครับ

www.sitluangporchua.com

Share me

Digg  Facebook  SlashDot  Delicious  Technorati  Twitter  Google  Yahoo
Smf