ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จพิมพ์คะแนน หลวงพ่อพรหม วัดขนอนเหนือ ปี 2528  (อ่าน 3597 ครั้ง)

Adk System Advertising

ออฟไลน์ ต้นบ้านนา

• ที่ปรึกษาเว็บไซต์
  • สมาชิกใหม่
  • *
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 1
  • -รับ: 17
  • พลังน้ำใจ 18
  • 089-0115950
สมเด็จพิมพ์คะแนนเนื้อฝาบาตรและเนื้อทองแดงของดีที่ถูกมองข้าม
พระสมเด็จฝาบาตรจัดสร้างขึ้นตั้งแต่ปี2528 มีทั้งหมดสองเนื้อคือโลหะเหลืองและแดง จำนวนรวมกัน3000องค์  เนื้อเหลือง  1000  เนื้อแดง  2000  องค์ หลวงพ่อพรหมปลุกเสกมายาวนานพร้อมๆกับเหรียญหกรอบแอ่งกระทะ เจตนาสร้างขึ้นเพื่อเป็นพระสมณาคุณหรือแจกตามแต่โอกาส ด้วยเหตุนี้เองจึงถูกมองข้ามกระทั่งลืมนำลงในหนังสือประวัติหลวงพ่อพรหมเล่มบางที่ผมจัดพิมพืขึ้นเมื่อปี2531

แม้แต่คุณพรศักดิ์ ประทานพรทิพย์ศิษย์หลวงพ่อพรหมสายตรงแฟนพันธ์แท้ยังเข้าใจคลาดเคลื่อนว่าสร้างหลังจากหนังสือออกแล้วเพราะเห็นไม่มีรูป แต่ความจริงก็ดังที่เรียนให้ทราบแล้ว อย่างไรก็ตามวัตถุมงคลที่ผมสร้างก็ไม่รอดพ้นนักสะสมอย่างคุณโจ้ ก็เลยใด้นำลงในหนังสือหลวงพ่อพรหมรวมเล่มที่ยังมีจำหน่ายอยู่ สำหรับภาพที่นำมาลงในโพสต์นี้เพื่อสนับสนุนข้อมูลตามที่ผมอธิบายไปเบื้องต้น องค์ซ้ายมือคือสมเด็จฝาบาตรดั่งกล่าว ส่วนองค์ขวามือคือสมเด็จเนื้อเมฆสิทธิ์รุ่นศรีอยุธยาปี2530 คือผมกำลังจะสื่อให้เห้นว่าไก่เกิดก่อนใข่ เอ๊ยขอโทษ สมเด็จฝาบาตรเกิดก่อนสมเด้จเนื้อเมฆสิทธิ์ เพราะแม่พิมพ์สมเด็จเมฆสิทธิ์ถอดแบบมาจากสมเด็จฝาบาตรมาอีกที

ดูรูปเปรียบเทียบแล้วจะเห้นว่าพิมพ์ทรงเดียวกัน แต่สมเด็จเมฆสิทธิ์เล็กกว่าเนื่องจากถอดพิมพ์มานั่นเอง ในฐานะผู้สร้างเห็นว่าคุณค่าของสมเด็จฝาบาตรมีมากมาย จึงใด้นำมอบให้เพจเพื่อแจกแก่สมาชิกที่โชคดี ความจริงใด้รับอะไรไปก็โชคดีทุกรายการแหละครับ อย่างไรก้ตามโพสต์นี้ก็คงทำให้ผู้ใด้รับสมเด็จฝาบาตรรู้คุณค่าและหวงแหนมากยิ่งขึ้น

ขออนุญาตคัดลอกบทความและภาพถ่ายวัตถุมงคลลงเพื่อเผยแพร่นะครับ  ขอขอบคุณ คุณประเสริฐ เรืองสุรัตน์  ผู้ให้ข้อมูลและผู้จัดสร้าง  ขอบคุณที่มาข้อมูล  www.facebook.con/หลวงพ่อพรหม  วัดขนอนเหนือ/นิ่มบางใหญ่-เอบ้านกรด  17 เมษายน เวลา 13:51 น. 

www.sitluangporchua.com

Share me

Digg  Facebook  SlashDot  Delicious  Technorati  Twitter  Google  Yahoo
Smf