ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จกริ่งหลังช้าง อาจารย์เดช วัดช้าง ปี 2552  (อ่าน 1387 ครั้ง)

Adk System Advertising

ออฟไลน์ ต้นบ้านนา

• ที่ปรึกษาเว็บไซต์
  • สมาชิกใหม่
  • *
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 1
  • -รับ: 17
  • พลังน้ำใจ 18
  • 089-0115950
พระสมเด็จกริ่งหลังช้าง มี 2 พิมพ์ หลังช้างนูน (แบบที่ลงครับ) และช้างลายเส้นลักษณะเป็นยันต์จมลงไป สร้างพิมพ์ละ 500 องค์ ปี 52 พระครูโสภณนาคกิจ อาจารย์เดช โดยท่านได้มอบผงลบอิธิเจของหลวงพ่อภู วัดช้าง หลวงพ่อพรหม วัดขนอนเหนือ ผงแร่ต่าง ๆ ที่ท่านอาจารย์ต๊ะ อดีตเจ้าอาวาสมีตกทอดอยู่ และได้มอบให้กับ คุณสุขสันต์ พรจินดา ศิษย์ผู้หนึ่งที่สร้างพระถวายหลวงพ่อพรหม วัดขนอนเหนือ หลายรุ่น

โดยการนำก้อนแร่บางไผ่วัดนครอินทร์ ผงเหล็กน้ำพี้ เพชรหน้าทั่ง ผงว่าน 108 ผงตะไบพระกริ่งวัดช้างรุ่นเก่า ๆ หลายรุ่น ของทางวัดช้างมอบให้ไปดำเนินการจัดสร้าง เมื่อเขย่าก็จะมีเสียกกริ่งดัง จึงเรียกชื่อว่าสมเด็จกริ่งหลังช้าง รุ่นนี้ ก่อนจะปั๊มพระสมเด็จรุ่นนี้ คุณสุขสันต์ได้ทดลองปั๊มพิมพ์ตัวอย่างมาให้อาจารย์เดชตรวจดูหลายครั้ง เมื่อดำเนินการแล้วเสร็จ นำกับมาให้พระอาจารย์เดชท่านปลุกเสกเดี่ยวบนกุฏิด้วยตัวท่านเอง ก่อนที่จะได้นำแจกลูกศิษย์ของท่าน ในวาระที่ระลึกงานฉลองตราตั้งพระครูสัญญาบัตรชั้นเอก ในปีนั้นครับ

มีประสบการณ์เรื่องเล่าจากน้องชายท่านหนึ่งจาก กรุงเทพ (น้องกร ขออนุญาตเอ่ยนามเล็กน้อยนะครับ)  แนะนำลองหาใช้ครับ พระองค์นี้อาราธนาขึ้นคอแล้วเย็นหัวแปลกๆ ไม่เหมือนรุ่นอื่นๆ  ผู้สร้างท่านเป็นคนใจเย็นสุขุมรอบคอบอัธยาศัยดีเยี่ยม ท่านอายุกว่า 75 ปี แล้วครับ เจตนาบริสุทธิ์จริง ๆ ส่วนพระอาจารย์เดชท่านก็มีทุนเดิมเรื่องเมตตา ใจดี แคล้วคลาด อีกด้วย ขอไม่เขียนมากนะครับ ต้องลองสัมผัสเองจะดีกว่าครับ

www.sitluangporchua.com

Share me

Digg  Facebook  SlashDot  Delicious  Technorati  Twitter  Google  Yahoo
Smf