ผู้เขียน หัวข้อ: รูปเหมือนปั๊มรุ่นแรก หลวงพ่อพรหม วัดขนอนเหนือ ปี 2510  (อ่าน 1475 ครั้ง)

Adk System Advertising

ออฟไลน์ ต้นบ้านนา

• ที่ปรึกษาเว็บไซต์
  • สมาชิกใหม่
  • *
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 1
  • -รับ: 17
  • พลังน้ำใจ 18
  • 089-0115950
ปหล่อรุ่นแรก หลวงพ่อพรหม วัดขนอนเหนือ ปี 2510 สร้างน้อยประมาณ 500 องค์ หายากสุด ๆ สวยสมบูรณ์ มาตราฐานคอลานท้องลาน ใต้ฐานอุดผงพุทธคุณว่านเนื้อผงแห้งสนิท ได้อายุ

ใต้ฐานอุดผงพุทธคุณว่านยา โดยส่วนใหญ่ที่เคยพบเห็นผงใต้ฐานมักจะหลุดออก เนื่องจากในครั้งนั้น(แชร์ข้อมูลส่วนตัวนะครับ)

ที่เคบพบเห็นมีทั้งผงที่ละเอียดและหยาบ เมื่อตอนที่อุดผงนั้นยังมีความชื้นอยู่เมื่ออุดไปแล้ว ผงที่อุดไปอาจเกิดการหดตัวลงแห้งขึ้นกว่าเดิม ทำให้หลุดออกมาค่อนข้างมากเพราะมิได้มีการนำอะไรมาปิดทับอีกที บางองค์ผงหลุดออกมาเจ้าของอาจนำเนื้อหรือสิ่งใด ๆ อุดแทนเข้าไปก็มีครับ

สำหรับการเล่นหานั้นเรามองที่องค์พระเป็นหลัก คอลานท้องลานของเก๊ยังทำไม่ได้ ผิวพรรณวรรณะมีเหลืองหรือแดงผิวไฟก็มีอยู่ที่เจ้าของเก็บดีมากน้อยแค่ใหน แต่สำหรับองค์นี้บรรยายด้วยภาพแล้วกันครับ

www.sitluangporchua.com

Share me

Digg  Facebook  SlashDot  Delicious  Technorati  Twitter  Google  Yahoo
Smf