ผู้เขียน หัวข้อ: พระผงว่าน 108 อริยธัมโม พิมพ์สมเด็จ(ด้านเดียว)ครับ  (อ่าน 2546 ครั้ง)

Adk System Advertising

ออฟไลน์ Cornetto

• สมาชิกใหม่
  • *
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 4
  • -รับ: 8
  • พลังน้ำใจ 8
ส่วนตัวแล้วผมดูพระไม่เป็น เลยไม่เข้าใจเหมือนกันว่าพิมพ์นี้มายังไงครับ(อ่านในเว็บบอร์ดเคยเห็นแต่พิมพ์ 2 ด้าน)
ผมเจอองค์นี้ที่เว็บยู แต่เห็นในเว็บบอร์ดนี้บอกว่ายังไม่มีเก๊ ก็เลยบูชามาครับ
(บูชามาจากคนที่น่าจะเป็นเจ้าของกระทู้นี้(ในเว็บบอร์ดศิษย์ ลพ.กวย)ครับ เพราะว่าใช้ยูสเซอร์เนมเดียวกัน)

ขนาดเล็กกว่าพระผงว่านพิมพ์ปกตินิดหน่อย ผมเลยถ่ายภาพคู่กับพิมพ์ปกติ เนื้อชานหมาก เพื่อเทียบขนาดกันด้วยครับ
ด้านหน้า ข้างบนซ้ายมีเนื้อปลิ้นเยอะพอควร, ส่วนด้านหลัง มีขอบด้านบนด้านเดียวที่สมบูรณ์ครับ ส่วนขอบอีกสามด้านแหว่งหายไป คิดว่าน่าจะเป็นเพราะพิมพ์สมเด็จขนาดมันเล็กกว่าพิมพ์ปกติครับ เวลากดพิมพ์มันก็เลยแหว่งไป(เดาล้วนๆ)

เรื่องภาพต้องขออภัยล่วงหน้าครับ ภาพไม่ค่อยชัดเพราะผมถ่ายภาพไม่เป็น(บางส่วนของภาพหลุดโฟกัสไป) แล้วผมก็ใช้กล้องคอมแพคฯรุ่นที่ปรับค่าต่างๆเองไม่ได้ด้วยครับ
ภาพทั้งหมดถ่ายโดยใช้แสงจากห้องปกติ(ฟลูออเรสเซนต์) และใช้คอมฯปรับสว่างเอาทีหลังครับ
มีความคิดเห็นอะไรเกี่ยวกับพิมพ์นี้ เสนอแนะได้นะครับ :-*

www.sitluangporchua.com

ออฟไลน์ Cornetto

• *
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 4
  • -รับ: 8
  • พลังน้ำใจ 8
Re: พระผงว่าน 108 อริยธัมโม พิมพ์สมเด็จ(ด้านเดียว)ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 08:12:29 am »
(เผื่อท่านที่ต้องการจะดูรูปจากมุมมองอื่นๆด้วย, ภาพฉากหลังสีแดง 2 รูปนี้ ผมเอามาจากกระทู้ที่ผมไปประมูลครับ เป็นองค์เดียวกัน)

ออฟไลน์ ปุ้ม

• Jr. Member
  • **
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 287
  • -รับ: 185
  • พลังน้ำใจ 202
Re: พระผงว่าน 108 อริยธัมโม พิมพ์สมเด็จ(ด้านเดียว)ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 11:15:06 am »
ผมรู้แค่ว่า สวย หายากครับ  :-* :-* :-* :-*

ออฟไลน์ ชุมพร พุ่มมูล

• Jr. Member
  • **
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 574
  • -รับ: 602
  • พลังน้ำใจ 603
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 07:12:57 pm »
เยี่ยมแล้วครัีบยุคนั้นรวมรุ่นเกจิดังๆของชัยนาทเกือบทั้งนั้น  ดูกระทู้ปักหมุดด้านบนนะครับ เรื่องจุดสังเกตุและรายละเอียดต่างๆ  :) :) :)

ออฟไลน์ temper

• *
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 0
  • -รับ: 1
  • พลังน้ำใจ 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:33:27 am »
พิเศษ ของรุ่น พิเศษ พึ่งเคยเห็นครับ
ผมว่าพระหลวงพ่อชื้น น่าจะพิจารณาจากเนื้อมากกว่าความคมของพิมพ์นะครับ จริงอยู่พิมพ์ต้องมาก่อน แต่ต้องไม่ลืมว่าพระบางรุ่นท่านแจกเป็นพระ กรรมฐาน แบบพระของหลวงปู่ดู่น่ะครับ
คือให้ญาติโยมที่ไปปฎิบัติธรรมใช้ครับ
เพราะองค์นี้เนื้อสวย

www.sitluangporchua.com

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:33:27 am »

Share me

Digg  Facebook  SlashDot  Delicious  Technorati  Twitter  Google  Yahoo
Smf