ผู้เขียน หัวข้อ: จุดสังเกตเหรียญรุ่นแรกและรอยตัดขอบข้าง  (อ่าน 13749 ครั้ง)

Adk System Advertising

ออฟไลน์ หมูมหาเวทย์

• ที่ปรึกษาเว็บไซต์
  • Jr. Member
  • *
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 0
  • -รับ: 374
  • พลังน้ำใจ 578
  • ส่องพระยอดนิยม-เปิดคัมภีร์คนรักพระ
ขออนุญาตนำเหรียญหลวงพ่อชื้น อริยธัมโม รุ่นแรก พ.ศ. 2514 เนื้อทองแดงกะไหล่ทองและทองแดงผิวไฟมาเปรียบเทียบให้ศึกษากันครับ รุ่นนี้ทั้งหน้า-หลังมีบล็อกเดียว ผิวเหรียญด้านหน้าจะเรียบตึง ขอบเหรียญคมเป็นสัน ยิ่งเดิมๆยิ่งดูง่าย มุมบนศีรษะของหลวงพ่อ (ซ้ายมือเรา) จะมีติ่งแหลมๆ ลูกตากลมและคมลึกทั้ง 2 ข้าง ใบหูขวามือหลวงพ่อ (ซ้ายมือเรา) มีเส้นแตกเฉียงขึ้นบนคล้ายเสาอากาศ จุดสำคัญคือ "ไฝ" เม็ดใหญ่ข้างซ้ายจมูก (ขวามือเรา) จะกลมโตชัดเจน (เหรียญสึกก็ยังเห็น) ติ่งหูซ้ายของหลวงพ่อ (ขวามือเรา) จะมีเส้นแตกสั้นๆโผล่ออกมา ไหล่ซ้ายหลวงพ่อ (ขวามือเรา) มีเม็ดเล็ก ๆ คมๆ 1 เม็ด และใต้คำว่า อริยะธัมโม เส้นแตกคมๆ วิ่งเฉียงลงล่างไปแตะขอบเหรียญ

นะอุด โมอัด พุทปัด ธาปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ ปิดด้วยนะโมพุทธายะ    

www.sitluangporchua.com

• *
  • ขอบคุณ
  • ส่องพระยอดนิยม-เปิดคัมภีร์คนรักพระ
Re: จุดสังเกตเหรียญรุ่นแรกและรอยตัดขอบข้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 01:56:44 am »
ด้านหลังเหรียญจะเรียบตึง ขอบเหรียญคมๆ บริเวณรอยเจาะหูเหรียญ (ซ้ายมือเรา) มีเนื้อเกินกลมๆ 1 ก้อน (ยกเว้นเหรียญปั๊มทีหลัง บางเหรียญอาจมีน้อยหรือไม่เห็นเลย) เส้นที่ 2 ขอบเหรียญด้านในขวามือเราจะมีเส้นคมๆ เกินคล้ายตัวแอลกลับหัว ตัวมะ มีเนื้อปลื้นๆเกินหลายจุด เส้นยันต์ 3 หรือยันต์ใบพัดมักมีรอยเขยื้อน เส้นยันต์ล่างสุดมีเส้นแตก เกิดจากการแกะบล็อกของช่าง และข้างๆเลข 4 ของ พ.ศ.ด้านล่างมีขีดสั้นๆซ้อนให้เห็น

นะอุด โมอัด พุทปัด ธาปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ ปิดด้วยนะโมพุทธายะ    

• *
  • ขอบคุณ
Re: จุดสังเกตเหรียญรุ่นแรกและรอยตัดขอบข้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 02:00:29 am »
นี่คือรอยตัดขอบข้าง เหรียญรุ่นแรก ทุกเหรียญใช้ตัวตัดตัวเดียวกันหมด แม้แต่เหรียญที่ปั๊มทีหลังอย่างบล็อกตาแตก ก็ยังเป็นตัวตัดตัวเดียวกันครับ  ;D ;D ;D

• *
  • ขอบคุณ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 02:04:15 am »
หลายคนอาจจะสงสัย เหรียญรุ่นแรกนี้มีกี่บล็อก กี่แบบ ยืนยันว่ามีบล็อกเดียว แบบเดียวทั้งหน้า-หลัง เหรียญชุดแรกๆจะปั๊มคมชัดสวยงาม แต่พอปั๊มเหรียญไปสักพัก บล็อกก็ชำรุด ช่างจึงตกแต่งพื้นผิวเสียใหม่ ทำให้เกิดรอยวงเดือนและตาขวาของหลวงพ่อบี้แบนหรือปั๊มไม่ติด เนื่องจากเป็นการปั๊มช่วงท้ายๆก่อนบล็อกจะพัง ผมก็เลยแยกเป็น 2 แบบ คือ ตาติด (ตาเต็ม) และตาแตก (ตาบี้) เพื่อให้ง่ายต่อการศึกษา ซึ่งตำหนิ เส้นแตก เส้นเกิน ทุกจุดจะเหมือนกันทุกประการครับ (ยกเว้นตาขวา)

ชมภาพเปรียบเทียบระหว่างเหรียญตาติดและเหรียญตาแตก ด้านหน้าและด้านหลังครับ

ออฟไลน์ ตอร์เรส

• **
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 249
  • -รับ: 158
  • พลังน้ำใจ 175
  • 0876522151
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 03:35:12 pm »
สุดยอดครับ  :-*  :-*  :-*

www.sitluangporchua.com

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 03:35:12 pm »

Share me

Digg  Facebook  SlashDot  Delicious  Technorati  Twitter  Google  Yahoo
Smf