ผู้เขียน หัวข้อ: ครูเฒ่าสิงหล (ครูป๋า) บรมครูต้นสายวิชาชาตรี หินเบา  (อ่าน 5880 ครั้ง)

Adk System Advertising

ออฟไลน์ สำนักจันทร์

• ที่ปรึกษาเว็บไซต์
  • สมาชิกใหม่
  • *
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 0
  • -รับ: 40
  • พลังน้ำใจ 44
   อันว่าสายชาตรีที่ถูกนำมาเผยแผ่ในสยามนั้นสืบทานได้ว่าท่านแรกที่เป็นครุใหญ่มาจาก แขกอิสลาม ชื่อท่านบือราเฮง มีชีวิตร่วมยุคกับหลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติการาม พระนครศรีอยุธยา ซึ่งเมื่อสืบทานแล้วทั้งสองสายคือสายหลวงพ่อกลั่น และท่านบือราเฮง มีความคล้ายคลึงกัน จัดเป็นชาตรีร่วมสายวิชาเดียวกัน ส่วนครูเฒ่าสิงหลที่นำมาแสดงคือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต้นสาย ครูต้น หรือเทวดาประจำสายครับ เข้มขลังมากครับ เฮกังกิง......
    รูปบานนี้เป็นภาพวาดสีน้ำ ขนาด 20 คูณ 30 นิ้ว ใหญ่มาก เคยพบในห้องหลวงพ่อมหาโพธิ์ 1 บานที่ข้างฝา เป็นแบบเดียวกันนี้ครับ

www.sitluangporchua.com

• *
  • ขอบคุณ
องค์นี้เป็นพระโลหะหล่อ ขนาดบูชา สูง 18 นิ้วทั้งฐาน ปิดทองคำเปลวแท้ หายากสุดๆครับ

• *
  • ขอบคุณ
 เข้มขลังมากครับ

• *
  • ขอบคุณ
เหรียญรุ่นแรก องค์นี้พิมพ์ใหญ่ขนาดเท่ากับเหรียญพญาครุฑ คลาสิคและแรงครู บูชาดีมากครับ อีกเหรียญขนาดเล็กเป้นรุ่นสองครับ

www.sitluangporchua.com

Share me

Digg  Facebook  SlashDot  Delicious  Technorati  Twitter  Google  Yahoo
Smf