ผู้เขียน หัวข้อ: พระสมเด็จ ลพ.เชื้อ วัดบำเพ็ญบุญ พิมพ์ อุใหญ่  (อ่าน 2855 ครั้ง)

Adk System Advertising

ออฟไลน์ rungrat555

• สมาชิกใหม่
  • *
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 0
  • -รับ: 3
  • พลังน้ำใจ 3
ผมขออนุญาตสอบถามประวัติการจัดสร้าง " พระสมเด็จ ลพ.เชื้อ วัดใหม่บำเพ็ญบุญ พิมพ์ อุใหญ่ " ที่ตีพิมพ์ลงในหนังสือวัตถุมงคลยอดนิยม หลวงพ่อเชื้อ วัดใหม่บำเพ็ญบุญ หน้า48 เพื่อเผยแพร่เป็นวิทยาทานกับเพื่อนๆนักสะสมนิยมพระเครื่องโดยทั่วไป ให้ใด้รับทราบโดยทั่วกันด้วยครับ......ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับพี่ๆใจดีของเวป www.sitluangporchua.com ที่ให้ข้อมูลและรายละเอียดมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ ( ผมขออนุญาตเจ้าของเดิมนำรูปพระมาใช้นะครับ )

www.sitluangporchua.com

• *
  • ขอบคุณ
Re: พระสมเด็จ ลพ.เชื้อ วัดบำเพ็ญบุญ พิมพ์ อุใหญ่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 09:24:18 am »
" ในหนังสือรวมวัตถุมงคลของหลวงพ่อเชื้อนั้น คณะผู้จัดทำ ที่ผมต้องขออนุญาติเอ่ยนามคือ พระสมุห์ปัญญา เจ้าอาวาสวัดใหม่บำเพ็ญบุญ องค์ปัจจุบัน คุณบอล อุทัย คุณบอล สรรพยา คุณออม ปั้นสน ยกเว้นคุณบอล อุทัย ทั้ง 3 ท่านที่กล่าวมาเป็นคนในพื้นที่ " ........ถ้าใด้รับทราบข้อมุลประวัติการจัดสร้างจากผู้ที่ถูกเอ่ยนามและอยู่ในพื้นที่มาตอบกระทู้นี้ด้วยตัวท่านเองจะดีมากๆเลยครับ จุดประสงค์ก็เพื่อเผยแพร่เป็นวิทยาทานครับ

ออฟไลน์ ~<บอล อุทัย>~

• Line ID 0863060344
  • เว็บมาสเตอร์
  • Hero Member
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 3400
  • -รับ: 4570
  • พลังน้ำใจ 4694
    • ร้านพระเครื่องบอล อุทัย (พระเครื่องหลวงพ่อเชื้อ)
Re: พระสมเด็จ ลพ.เชื้อ วัดบำเพ็ญบุญ พิมพ์ อุใหญ่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 10:06:15 am »
วัตถุมงคลของหลวงพ่อหลาย ๆ รายการ ยังไม่ทราบประวัติการจัดสร้าง เช่น เหรียญรุ่นแรก เหรียญรุ่นสอง เหรียญรุ่นสาม เหรียญฟ้าผ่า

ใบมะยม หกรอบ และอีกหลาย ๆ รุ่น แต่ก็พยายามหาประวัติการจัดสร้างแต่ละรุ่นอยู่ หนังสือเล่มแรกนี้ จัดทำออกมาเพื่อให้มีหนังสือของหลวงพ่อ

เพื่อเป็นแนวทางในการสะสมพระเครื่องวัตถุมงคลของหลวงพ่อ สังเกตุว่าหนังสือเล่มนี้มีเพียงแต่รูปเท่านั้น ยังไม่มีรายละเอียดใด ๆ ลงเลย

เพราะยังไม่มีจริง ๆ ทราบแต่เพียงว่า พระเครื่องรุ่นนั้น รุ่นนี้เป็นพระเครื่องของหลวงพ่อ ท่านท่านปลุกเสก จัดสร้าง และญาติโยมสาธุชน

เหล่าศิษย์ของหลวงพ่อได้รับมากับมือ เท่านั้น

เรื่องประวัติการจัดสร้างแต่ละรุ่น ณ ขณะนี้ต้องค่อย ๆ หากันไป ได้ก็ค่อย ๆ นำมาลง เพราะเวลาปัจจุบันนี้ ก็ได้ลาวงเลยมานับ ๓๐ ปีแล้ว

นับแต่ พ.ศ. ที่หลวงพ่อท่านมรณภาพ ซึ่งช่วงเวลาดังกล่าว ไม่มีผู้ใดได้รวบรวมการจัดสร้างประวัติพระเครื่องวัตถุมงคล รุ่นต่าง ๆ ไว้เลย

การรวบรวมออกจะยากสักนิด และต้องใช้เวลามากพอสมควร

ก่อนหนังสือเล่มนี้จะออก วันเวลาที่หลวงพ่อท่านเกิด-มรณภาพ ยังไม่มีใครรู้ ญาติพี่น้องของท่านมีกี่คน ยังหาประวัติไม่ได้

ต้องวิ่งหาหนังสือเก่า ตามหลักฐานที่คนเก่า ๆ เหนื่อยครับกว่าจะได้มา การรวบรวมวัตถุมงคลต่าง ๆ ก็ ต้องใช้เวลามาก

มาวันนี้พอมีหนังสือให้ศึกษาพอเป็นแนวทาง ผมว่าดีกว่าเมื่อก่อนมาก ๆ แล้วครับ

ตามกระทู้นี้ หากท่านใดมีประวัติการจัดสร้างพระเครื่องวัตถุมงคลรุ่นใด ๆ ก็ตาม ก็ต้องขออนุญาตรบกวนส่งข้อมูลลงในเว็บ

จักเป็นพระคุณอย่างสูง ช่วย ๆ กันครับเพื่อเผยแพร่เกียรติคุณของหลวงพ่อเชื้อ
พระเครื่อง วัตถุมงคลของหลวงพ่อเชื้อ วัดใหม่บำเพ็ญบุญ ราคาถูกกว่าความเป็นจริงมาเกือบสามทศวรรษ ผู้ที่มองการณ์ไกลมองเห็นของดี ก็หยิบกันเกลี้ยงตลาด มาบัดนี้ราคาขยับแลแพงด้วยเหตุ มีคนพูดถึงกันมาก ก็หาตามกันแห่ ขอเตือนก่อนหมดราคาจะยิ่งแพง และไปไกลยิ่งกว่านี้ เขียนแจ้งไว้ หากเชื่อก็เสาะหาตามร้านที่เป็นสหพันธมิตรกัน ไม่ต้องเช่าหาที่ร้านในเว็บไซต์นี้ก็ได้ ด้วยแจ้งจากใจจริง ไม่ใช่ร้องเพื่อขายของในเว็บไซต์ จงรีบทำ....ขอเตือน

ออฟไลน์ โก้ จีนสาตร์

• Hero Member
  • ขอบคุณ
  • -ให้: 1353
  • -รับ: 1103
  • พลังน้ำใจ 1145
  • "คุยกันได้ 081-5552409 โก้ ครับ"
    • ร้านพระเครื่อง "โก้ จีนสาตร์"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 01:11:49 pm »
....นั่นก็คือ พระรุ่นนี้ทันหลวงพ่อ หลวงพ่อเสกแน่นอน แต่ยังไม่มีข้อมูลการสร้างที่แน่ขัด แต่มีลูกศิษย์ได้รับกับมือท่าน
รวมถึงเล่นเป็นของหลวงพ่อเชื้อกันมานานแล้ว...สิน่ะ..
"ศิษย์เปรียบได้เท่ากับลูก อาจารย์เปรียบได้เท่ากับพ่อแม่ กูอนุญาตให้พวกมึงไปฆ่าศิษย์กูไม่ได้ แต่ถ้าวันใดมันไม่นับถือกูแล้ว หลงลืมกูแล้ว มันต้องตาย
"
นี้คือคำพูดของหลงพ่อกวย

• *
  • ขอบคุณ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 03:11:57 pm »
ขอบคุณมากครับ คุณบอล อุทัย สำหรับข้อมูลและรายละเอียดต่างๆครับ

www.sitluangporchua.com

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 03:11:57 pm »

Share me

Digg  Facebook  SlashDot  Delicious  Technorati  Twitter  Google  Yahoo
Smf